ผู้เขียน หัวข้อ: การกำหนดสถานะของนักเรียน กรณีศึกษา  (อ่าน 3931 ครั้ง)

admin

• บุคคลทั่วไป
การกำหนดสถานะของนักเรียน กรณีศึกษา
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:53:05 AM »
คำถาม  รร.พณิชยการบางบัวทอง
อาจารย์ครับ 
ตอนนี้เด็กนักเรียนทั้งหมด ช.1-3 เข้าระบบหมดแล้ว แต่มีเด็กปวช. 1 2 3 บางคน ลาออก
หรือหายไปเฉยๆ ถ้าผมเข้าไปที่ทะเบียนแล้วกดจำหน่าย มันเป็นการลบไปจากระบบเลยใช่ไหมครับ
ถ้าผมไม่อยากลบทิ้งไป แต่อยากแค่แก้สถานะว่าเป็นลาออก เพราะตอนปลายเทอมจะได้เปรียบเทียบ
ได้ว่านักเรียนทั้งหมดเท่าไหร่ตอนรับและตอนสิ้นเทอมสถานะจำหน่ายออกไปเท่าไหร่ประมาณนั้นอะครับ
สามารถทำได้ไหม ในทะเบียนเข้าไปแก้ไขสถานะไม่ได้ต้องลบทิ้งอย่างเดียว

ตอบ
สวัสดีครับ
ผมว่า คู่มือมีบอกนะครับว่า กรณี เด็กลาออก ขาดการติดต่อ ลาพักการเรียน สามารถบันทึก สภาพนักเรียน ลาออก ขาดการติดต่อ หรือ ลาพักการเรียนได้
ในกรณีที่ทำการบันทึกแล้ว รายชื่อ ตรงหมายเหตุจะบอกสถานะเด้กว่า สภาพของเด็กเป็นอย่างไร และบอกจะบอกว่า วันที่ เด็กลาออก ขาดการติดต่อ หรือ ลาพักด้วย

"ถ้าผมเข้าไปที่ทะเบียนแล้วกดจำหน่าย มันเป็นการลบไปจากระบบเลยใช่ไหมครับ"
ตอบ ใช่ครับ กรณีถ้าไปคลิ๊กจำหน่าย เป็นการลบรายชื่อจากระบบออก ผมทำปุ่มนี้มาเพื่อกรณีเด็กมีปัญหา เช่น รายชื่อผิด หรือ รหัสผิด ครับ

"ถ้าผมไม่อยากลบทิ้งไป แต่อยากแค่แก้สถานะว่าเป็นลาออก เพราะตอนปลายเทอมจะได้เปรียบเทียบ
ได้ว่านักเรียนทั้งหมดเท่าไหร่ตอนรับและตอนสิ้นเทอมสถานะจำหน่ายออกไปเท่าไหร่ประมาณนั้นอะครับ
สามารถทำได้ไหม"
ตอบ ได้ครับ ไปที่เมนู นักศึกษา บันทึกสภาพนักเรียน แล้วเลือกว่า จะบันทึสภาพอย่างไร จริง ๆ แล้ว เมนูนี้มันอยู่ใกล้ ๆ กับประวัตินักเรียนนะ